¡Hola a [email protected]!

[email protected] al nuevo foro de coches.net. ¡Esperamos que os guste! :)

Si tenéis algún problema o sugerencia podéis comentarlo en este post

Bé bị viêm phế quản nên làm gì để khỏi bệnh?

Viêm phế quản là tình trạng viêm của các đường dẫn khí lớn nối khí quản với phổi. Nếu con bạn bị viêm phế quản, bé có thể thở mạnh hơn và tiết ra nhiều chất nhầy hơn bình thường, nhưng thường thì không có gì phải lo lắng. Điều trị viêm phế quản phụ thuộc vào nguyên nhân nhiễm trùng.

Triệu chứng bé bị viêm phế quản như thế nào. Có khác gì với những người lớn tuổi không?
Ho là triệu chứng chính của viêm phế quản. Ho của con bạn có thể khô hoặc ướt.

Nếu con bạn bị viêm phế quản và đường hô hấp trên cũng bị ảnh hưởng

Bé có thể bị sổ mũi và đau họng cũng như ho
Bé cũng có thể bị sốt nhẹ
Bé có thể hơi khó thở và khò khè
Nếu trẻ thở khò khè nhiều và khó thở, đó có thể là hen suyễn hoặc viêm tiểu phế quản . Ho nặng và khò khè ở trẻ em có nhiều khả năng là do hen suyễn hơn là viêm phế quản. Nếu con bạn bị sốt cao và khó thở, đó có thể là viêm phổi.

Một số dấu hiệu dưới đây nếu có xuất hiện ở trẻ thì nên đưa đi gặp bác sĩ luôn
Bạn nên đưa con đi khám bác sĩ gia đình nếu con bạn:

Đã có những cơn hen trong quá khứ
Bị sốt cao
Ho không khỏi sau 7-10 ngày
Khò khè hoặc khó thở
Có máu trong chất nhầy của cô ấy
Khó thở hoặc đang thở rất nhiều
Ho của con bạn trở nên tồi tệ hơn sau một vài ngày.
Con bạn bị sốt sau khi ho một hoặc hai tuần.
Con bạn nhỏ hơn 2 tuổi và bị sốt (nhiệt độ trực tràng từ 100,4 độ F trở lên) kéo dài hơn 24 giờ.
Con bạn bị sốt liên tục lên trên 104 độ F.
Nếu con bạn nhỏ hơn 3 tháng và bị ho , sốt hoặc bất kỳ triệu chứng bệnh nào khác, hãy đưa bé đến bác sĩ ngay lập tức. Đồng thời đưa bé đi khám bác sĩ ngay nếu:
Con bạn ho ra máu nhầy.
Con bạn bị khò khè hoặc khó thở.
Các triệu chứng của con bạn kéo dài hơn ba tuần.
Con bạn bị viêm phế quản tái phát.
Bác sĩ gia đình của bạn sẽ tìm ra những gì gây ra các triệu chứng của con bạn.

Viêm phế quản phổ biến hơn ở người lớn, nhưng nó có thể xảy ra ở trẻ em.

Việc chăm sóc bé tại nhà trước khi đưa đến bác sĩ
Hydrat hóa
Để giúp giảm nghẹt mũi và ngăn ngừa mất nước , hãy đảm bảo con bạn uống nhiều nước – đủ để nước tiểu có màu vàng nhạt hoặc trong.

Cho trẻ uống nước hoặc dung dịch điện giải không cần kê đơn. (Bác sĩ của con bạn có thể giới thiệu một nhãn hiệu và tư vấn cho bạn bao nhiêu để cho con bạn dựa trên cân nặng và tuổi.)
Bạn cũng có thể thử cho bé uống 100% nước trái cây pha loãng với nước để giúp bé ngậm nước.
Ngủ tư thế thẳng

Chống đỡ bé bằng gối thêm trong khi bé nghỉ ngơi và ngủ để bé dễ thở hơn.
Làm sạch mũi bằng nước muối

Để làm sạch mũi bị nghẹt hoặc nghẹt, hãy thử dùng thuốc xịt mũi không cần kê đơn hoặc thuốc nhỏ.

Đơn giản chỉ cần xịt hoặc đặt một hoặc hai giọt vào lỗ mũi của con bạn, sau đó cho con bạn thổi nó vào khăn giấy.
Nếu con bạn vẫn gặp khó khăn khi tự mình xì mũi, bạn có thể hút nó ra bằng ống tiêm bóng đèn hoặc dụng cụ hút mũi.
Tạo độ ẩm cho không khí quanh bé

Chạy máy tạo độ ẩm phun sương mát trong phòng ngủ hoặc khu vui chơi của trẻ vào ban ngày, đặc biệt nếu bạn sống ở nơi có khí hậu khô. Làm ẩm không khí làm nhầy chất nhầy, làm cho ho dễ dàng hơn. (Làm theo hướng dẫn của nhà sản xuất để giữ cho máy tạo độ ẩm sạch vì máy bẩn có thể lây lan vi trùng qua không khí.)

Một lựa chọn khác

Cho trẻ mới biết đi tắm nước ấm. Độ ẩm giúp làm lỏng chất nhầy trong đường thở.
Khuyến khích con bạn nghỉ ngơi nhiều

Thời tiết lạnh, bụi và khói thuốc có thể gây khó chịu cho đường thở của trẻ

Cung cấp một căn phòng sạch sẽ, ấm áp, không khói thuốc để bé hồi phục.
Nguồn: https://thoaihoadotsongcolung.wordpress.com/2019/01/04/be-bi-viem-phe-quan-nen-lam-gi-de-khoi-benh/

Deja un comentario

NegritaCursivaTacharLista ordenadaLista sin ordenar
Emoticonos
Imagen
Alinear a la izquierdaCentrarAlinear a la derechaEnciende/apaga vista HTMLActivar/desactivar la página enteraEncender/apagar las luces
Sube imagen o archivo